Chuyển hộ khẩu có phải đổi lại bằng lái xe không? | Hỏi Đáp

Ông Nguyễn Đức Trọng có hộ khẩu tại tỉnh khác nhưng sinh sống tại Tp.HCM và đã thi lấy bằng lái xe tại tỉnh cũ. Hiện nay ông đã chuyển hộ khẩu về TP.HCM. Ông Trọng hỏi, ông có phải đổi lại bằng lái xe theo hộ khẩu mới không? Nếu có thì thủ tục thế nào?
Chuyển hộ khẩu có phải đổi lại bằng lái xe không? | Hỏi Đáp
Ảnh minh họa

Về vấn đề này, Bộ vận tải trả lời như sau:

Khoản 4 Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định: “Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý cấp giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân”.

Do vậy, ông Nguyễn Đức Trọng không bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe. Nếu có nhu cầu đổi ông Trọng làm thủ tục đổi giấy phép lái xe theo quy định tại Điều 38 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT.

Theo baochinhphu.vn